

TOLEO MAALUM



MAADHIMISHO YA MIAKA 80 YA USAFIRI WA ANGA DUNIANI



TCAA CCC: Tanzania Kinara wa Mfumo wa Kumtetea Mtumiaji wa Huduma za Usafiri wa Anga barani Afrika

Tanzania ni miongoni mwa nchi chache duniani zenye mfumo kwa ajili ya kumlinda na kumtetea mtumiaji wa huduma za Anga. Uanzishwaji wa Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA CCC) kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa Anga, Sura ya 80 kunaifanya Tanzania kuwa nchi pekee Afrika kuwa na taasisi mahsusi kwa ajili ya kumlinda, kumtetea na kumsema mtumiaji wa huduma za usafiri wa anga.

Majukumu haya katika nchi nyingine barani Afrika yamekuwa yakikasimishwa ama katika kitengo chini ya Wizara yenye dhamana ya uchukuzi, au kitengo chini ya Mamlaka za udhibiti wa usafiri wa anga au wakala wa kumlinda mtumiaji kutoka katika sekta zote na katika baadhi ya nchi kutokuwepo kabisa kwa taasisi ya Serikali inayomlinda mtumiaji wa huduma za usafiri wa anga.

Hatua hii ya uwepo wa TCAA CCC kunaonesha dhamira ya Serikali ya Tanzania ya kuimarisha uwajibikaji, uwazi, na ufanisi wa sekta ya usafiri wa anga kwa kutambua mchango wa watumiaji wa huduma hiyo katika kuendelea sekta ya usafiri wa anga hivyo kuchangia ukuaji wa Uchumi wa nchi yetu.

Kwa mujibu wa takwimu za Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) za mwaka 2023, sekta ya usafiri wa anga inachangia asilimia 2.5 katika pato la taifa, ikiongezeka kutoka asilimia 0.8 mwaka 2018.

Sekta hii kama zilivyo sekta nyingine inaongozwa na watumiaji kwa sababu ndiyo wanaamua kampuni gani ya kutumia kwa ajili ya safari za ndani na nje ya nchi. Kumbukumbu zinaonesha kwa mwaka hadi kufikia mwezi Juni, 2024 zaidi ya abiria 5,797,000 walikua wametumia viwanja vya ndege vilivyopo nchini.

Watumiaji wa huduma za usafiri wa anga wanajumuisha wasafiri wa kibiashara, watalii, wafanyabiashara, wanadiplomasia na wananchi wa kawaida wanaotumia usafiri huu kwa sababu mbalimbali.

Tunapoadhimisha miaka themanini (80) ya Usafiri wa Anga Duniani pamoja na miaka sabini na tano (75) ya uwezesaji watumiaji wa huduma za usafiri wa anga, haki za abiria zinapaswa kuwa kipaumbele cha kwanza.

Abiria wanapaswa kupata taarifa sahihi kuhusu haki zao, kama vile fidia kwa ucheleweshaji au kufutwa kwa safari, huduma zisizoridhisha au upotevu wa mizigo.

Kampeni za uhamasishaji na elimu kuhusu haki hizi zinaweza kusaidia abiria kufahamu wanachostahili na jinsi ya kudai haki zao kwa njia iliyo rasmi.



Bw. Innocent Kyara, Katibu Mtendaji wa TCAA CCC

TCAA CCC imekua ikitoa elimu kwa umma kwa kutumia tovuti, mitandao ya kijamii, kushiriki katika maonesho ya wazi kama Sabasaba na Nanenane, kuandaa vipindi mbalimbali katika vyombo vya habari, kuendesha warsha kwa wadau na kuandaa program za mafunzo ya huduma kwa wateja katika viwanja vya ndege.

Aidha, ubora wa huduma pia unapaswa kuzingatwa kwa kina. Mashirika ya ndege yanapaswa kuhakikisha huduma zao zinakidhi viwango vya kimataifa. Mifumo ya kushughulikia malalamiko inapaswa kuwa ya haraka, shirikishi na inayotatua changamoto za abiria kwa haki.

Kuundwa kwa TCAA CCC kumeleta mapinduzi makubwa katika kuwakilisha abiria na kushughulikia malalamiko yao dhidi ya watoa huduma wa usafiri wa anga.

Huduma hii inahusisha kutoa msaada wa kisheria na kuwakilisha abiria katika mashauri ya kisheria dhidi ya watoa huduma katika mfumo wa utatuzi wa malalamiko uliowekwa kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa Anga.

Huduma hizi hutolewa na TCAA CCC kwa abiria wenye malalamiko bila malipo, hivyo kuwaepusha abiria wa usafiri wa anga na mzigo mkubwa wa gharama za kisheria na muda wa kufuatilia haki zao katika vyombo vya kisheria.

Usalama wa abiria ni eneo ambalo haliwezi kupuuzwa pamoja na ukweli kuwa nchi yetu imekuwa na matukio machache sana yanayotishia usalama wa abiria, hali hii isitufanye tukabweteka.

Uwepo wa mifumo madhubuti wa kuzuia matukio hayo kabla hayajaleta madhara kwa abiria ni muhimu ukaendelea kusimamiwa kwa ukaribu kama inavyofanyika hivi sasa.

Mamlaka zinapaswa kushirikiana na

kuimarisha viwango vya kiusalama katika viwanja vya ndege na ndani ya ndege.

Hii inajumuisha kuhakikisha mashirika yote ya ndege yanazingatia viwango vya kimataifa vya usalama, sambamba na kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa sekta hiyo ili kuboresha uwezo wao wa kushughulikia hali ya dharura.

Mwezi Mei 2023, Tanzania ilikaguliwa na Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Anga (ICAO) na kuwa nchi ya nne kwa kufikisha alama 87% katika ukaguzi wa usalama wa usafiri wa anga (ICAO aviation security audit). Hatua hii itaendelea kujenga imani ya abiria katika huduma za usafiri wa anga nchini.

Katika hatua nyingine, ni maoni ya TCAA CCC kuwa ufikiaji wa huduma za anga kwa wote ni suala muhimu kwa maendeleo jumuishi. Kwa kuzingatia ukubwa wa jioografia ya nchi yetu, ni muhimu kukawepo na mikakati ya kufanya usafiri wa anga kuwa nafuu (affordable) hivyo kufanya kuwafanya watu wengi zaidi kumudu njia hii ya usafiri na kupunguza matumizi yaliyopitiliza katika njia nyingine ya usafirishaji.

Katika nyanja ya mazingira, sekta ya usafiri wa anga inapaswa kujitahidi kupunguza athari zake kwa mazingira. Mashirika ya ndege yanaweza kuhamasishwa kutumia teknolojia rafiki kwa mazingira, kama ndege zinazotumia nishati mbadala au zinazotoa hewa chache ya ukaa pamoja na kelele ndogo.

Hatua hizi zitasaidia katika juhudi za kimataifa za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi.

Kuimarisha mifumo ya kidigitali na utoaji wa habari ni muhimu pia. Taarifa kuhusu ratiba na mabadiliko ya safari zinapaswa kupatikana kwa urahisi na kwa



Waziri wa Uchukuzi, Mhe. Prof. Makame Mbarawa akipokea pongezi kutoka kwa Katibu Mtendaji wa TCAA CCC Bw. Innocent Kyara, mara baada ya kukamilisha kuwasilisha Bajeti ya Wizara ya Uchukuzi ya mwaka 2024/25 Bungeni Jijini Dodoma.

uwazi.

Hii itasaidia abiria kupanga safari zao kwa ufanisi zaidi na kuepuka gharama, ambazo mara nyingi husababisha usumbufu mkubwa.

TCAA CCC imekuwa nguzo muhimu katika kulinda haki za watumiaji wa usafiri wa anga nchini kwa kufanya usimamizi wa haki, ufuatiliaji wa huduma, kukusanya maoni na kushirikiana wadau.

Ushirikiano wa kikanda na kimataifa ni muhimu kwa kuboresha sekta ya usafiri wa anga. Nchi na mashirika ya kimataifa yanapaswa kuendelea kushirikiana katika kuhakikisha viwango vya juu vya huduma na uwajibikaji mashirika ya ndege.

TCAA CCC imekuwa na ushirikiano na Tume ya Usafiri wa Anga ya Afrika (AFCAC), taasisi watumiaji wa usafiri wa anga Afrika Mashariki na taasisi nyingine za kimataifa zenye malengo yanayofanana na shughuli za baraza.

Ushirikiano huu unalenga kubadilishana uzoefu na mikakati ya kuendelea kumlinda na kumtetea mtumiaji wa huduma za usafiri wa anga.

Baraza linaendelea kuhakikisha kwamba huduma za usafiri wa anga zinaendeshwa kwa uwazi kwa maslahi ya mtumiaji na sekta nzima kwa ujumla.

Ni jukumu la kila mtumiaji pia kuhakikisha anajua haki zake na kuzidai inapobidi, au kuomba kupata usaidizi kutoka TCAA CCC.

Pamoja na ufinyu wa rasilimali, tunajivunia kuendelea kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za usafiri wa anga kwa kutoa taarifa na maoni muhimu kuhusu masuala mbalimbali kwenye usafiri wa anga.

Kwa kuhitimisha, pongezi kubwa tunazielekeza kwa Serikali chini ya Uongozi wa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kufanya maboresho makubwa na muhimu katika sekta ya usafiri wa anga ikiwemo ujenzi na uboreshaji wa viwanja vya ndege, ikihusishwa ujenzi wa majengo ya abiria, njia za kurukia ndege na mifumo mbalimbali ya kuongozea ndege.

Maboresho haya yatakutia uwekezaji na kuongeza ushindani wa soko hivyo kucheza ukuaji wa uchumi wa nchi yetu.

Aidha, tunaamini maadhimisho haya ni fursa nzuri ya kutathmini mafanikio na kuweka mikakati endelevu kwa manufaa ya abiria na wadau wote wa sekta ya usafiri wa anga.

Watumiaji wa huduma za usafiri wa anga na umma kwa ujumla wanaweza kuwasiliana na Baraza la Watumiaji Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA CCC) kwa elimu na ufafanuzi zaidi wa masuala mbalimbali kuhusu usafiri wa anga kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Instagram (@tcaa.ccc), Mtandao X (@tcaa.ccc) na Youtube (@TCAA_Consumer_Consultative_Council) au kupiga simu ya bure nambari 0800 110 190 au kupitia anuani iliyoainishwa hapa chini;

**Katibu Mtendaji,
Baraza la Ushauri la Watumiaji
Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA CCC)
Majengo ya TBA Na. L1,
Kiwanja Na. 6/2,
Mtaa wa Kilimani, Barabara ya Ali
Hassan Mwinyi,
S. L. P 12242,
14110 DAR ES SALAAM**



Mwonekano wa Jengo la Abiria katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato litavyokuwa pindi ujenzi utakapokamilika mwishoni mwa mwaka 2025.



Ujenzi wa Jengo la Abiria katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato ukiendelea wakati TCAA CCC ilivyotembelea mradi huo Novemba, 2024.